Đảng ủy Quân sự Thành phố luôn xác định công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông trong LLVT Thành phố là nhiệm vụ quan trọng và cấp bách.
Chính vì vậy, Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Thành phố đã tập trung quán triệt, triển khai cho các cấp ủy Đảng trực thuộc thực hiện nghiêm Chỉ thị 18 của Ban Bí thư Trung ương. Triển khai các Nghị quyết, Chỉ thị, Thông tri, Quyết định của trên về thực hiện Chỉ thị 18 của Ban Bí thư. Qua đó, 100% cán bộ, chiến sĩ LLVT Thành phố, từng bước xây dựng được thói quen ứng xử có văn hóa, đúng pháp luật. Giảm thiểu các vụ vi phạm ATGT, TNGT. Góp phần quan trọng vào việc xây dựng văn hóa giao thông, trật tự ATGT trên địa bàn thành phố.
Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố chỉ đạo cấp ủy, Chỉ huy các cơ quan, đơn vị đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục ý thức tự giác chấp hành các quy định của pháp luật về bảo đảm trật tự ATGT, văn hóa giao thông, về thực hiện đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông, tác hại của rượu bia đối với sức khỏe và ATGT. Tuyệt đối không uống rượu bia buổi trưa, trong giờ làm việc, trong khi làm nhiệm vụ. Thực hiện nghiêm các quy định của Bộ Quốc phòng, của Quân khu về quản lý, sử dụng phương tiện quân sự, xe môtô, xe gắn máy. Vận động cán bộ, chiến sĩ tạo thói quen tham gia giao thông bằng phương tiện công cộng, góp phần tích cực thực hiện đề án hạn chế và lộ trình cấm xe mô tô, xe gắn máy tham gia giao thông tại các đô thị lớn của Chính phủ. Gắn chặt giáo dục pháp luật với các biện pháp chấn chỉnh TTATGT và phòng ngừa TNGT. Kết hợp nhiều hình thức, phương pháp, phương tiện gắn với các buổi sinh hoạt Đảng, Đoàn, ngày văn hóa chính trị tinh thần, ngày pháp luật để công tác tuyên truyền, giáo dục đạt hiệu quả cao.
Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố luôn chỉ đạo cho các cơ quan, đơn vị, quận, huyện hưởng ứng tích cực Cuộc vận động 50 “Quản lý, khai thác vũ khí trang bị tốt, bền, an toàn tiết kiệm và ATGT”; Cuộc vận động “Toàn dân giữ gìn trật tự an toàn giao thông”; “Năm an toàn giao thông” và tuần hành “Văn hóa giao thông”...
Đơn vị đưa nội dung ATGT vào tiêu chí chấm điểm thi đua, bình xét khen thưởng hằng năm của đơn vị, gắn chặt với đánh giá chất lượng tổ chức Đảng, đảng viên, đề bạt, bổ nhiệm cán bộ và khen thưởng phong trào thi đua quyết thắng hàng năm. Kịp thời nêu gương người tốt, việc tốt, biểu dương, khen thưởng tập thể, cá nhân thực hiện tốt và xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm TTATGT. Cơ quan, đơn vị nào để xảy ra vi phạm ATGT thì lãnh đạo, chỉ huy phải bị xem xét xử lý về trách nhiệm.
Đảng ủy- Bộ Tư lệnh Thành phố tham mưu đề xuất Thành ủy, UBND Thành phố quan tâm đầu tư mua mới 35 xe ô tô với tổng trị giá trên 50 tỷ đồng theo đề án đổi mới phương tiện giai đoạn 2013 - 2017 của LLVT Thành phố; đầu tư hệ thống giám sát hành trình trị giá gần 2 tỷ đồng giúp cho việc quản lý, giám sát lái xe, phương tiện của các đơn vị, kịp thời chấn chỉnh những sai phạm. Thực hiện tốt việc quản lý, đăng ký, kiểm định an toàn xe máy quân sự, phương tiện đường thủy. Qua đó bảo đảm tốt tình trạng kỹ thuật, an toàn cho các phương tiện khi tham gia giao thông.
Qua 5 năm thực hiện Chỉ thị 18 của Ban Bí thư, cán bộ, chiến sĩ, đảng viên trong Đảng bộ, LLVT Thành phố đã có những chuyển biến tích cực về nhận thức và hành động trong công tác ATGT. Ý thức tự giác chấp hành trật tự ATGT được nâng lên, từng bước xây dựng được thói quen ứng xử có văn hóa, đúng pháp luật. Tình hình vi phạm ATGT, tai nạn giao thông trong LLVT Thành phố đã giảm so với trước đây. Không có trường hợp cán bộ, chiến sĩ vi phạm ATGT nghiêm trọng phải xử lý. Góp phần quan trọng vào việc xây dựng văn hóa giao thông, trật tự ATGT trên địa bàn Thành phố.