Gần ba tháng nữa mới đến Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018 nhưng ngay từ thời điểm này, hoạt động chăm lo Tết cho gia đình người có công và người nghèo đã được các cấp, ngành và nhiều địa phương trên cả nước triển khai, nhất là những địa phương giữ vai trò đầu tàu như TP Hồ Chí Minh, Hà Nội...
Năm nay, lãnh đạo TP Hồ Chí Minh chủ trương phát động phong trào thiện nguyện chăm lo Tết cho người có công, người nghèo sớm hơn những năm trước, đồng thời có nhiều đổi mới trong hình thức, phương pháp vận động và quy mô của chương trình gây Quỹ Vì người nghèo. Nét mới của cuộc vận động thiện nguyện chăm lo Tết cho người nghèo năm nay là truyền thông điệp giục gọi những tấm lòng nhân ái của cộng đồng, xã hội, cả người ở trong nước và kiều bào ở nước ngoài. Nhiều gương mặt, việc làm, nghĩa cử cảm động, mô hình chăm lo cuộc sống cho người nghèo và những tấm gương điển hình chiến thắng số phận... sẽ được tôn vinh xứng đáng thông qua nhiều hình thức hoạt động, tạo cảm xúc sâu sắc và sức lan tỏa mạnh mẽ, giục gọi sự cộng hưởng của cả cộng đồng.
Ảnh minh họa / qdnd.vn
Thông tin từ Ủy ban Mặt trận Tổ quốc (UBMTTQ) TP Hồ Chí Minh cho biết, dù mới khởi động nhưng nhờ sự vận động sâu rộng, hiệu quả nên tính đến cuối ngày hôm qua (21-11) đã có 45 đơn vị, doanh nghiệp và nhiều tổ chức, cá nhân tham gia ủng hộ với tổng số tiền đăng ký lên đến gần 35 tỷ đồng. Con số này đang tăng dần theo thời gian. Dự kiến ngày 26-11 tới, UBMTTQ TP Hồ Chí Minh sẽ tổ chức chương trình tôn vinh, kêu gọi sự tham gia của những tấm lòng nhân ái hướng đến người có công, người nghèo. Chương trình được truyền hình trực tiếp trên Đài Truyền hình TP Hồ Chí Minh.
Chăm lo Tết cho người có công, người nghèo là hoạt động thường niên, được phát động, triển khai vào dịp cuối năm trên khắp cả nước. Những năm gần đây, dưới sự quan tâm của Đảng, Nhà nước..., phong trào thiện nguyện mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc này ngày càng có sức lan tỏa mạnh mẽ, nhận được sự quan tâm, hưởng ứng của các tầng lớp nhân dân, nhất là cộng đồng doanh nghiệp, nhà hảo tâm, các đơn vị lực lượng vũ trang, kiều bào ở nước ngoài...
Cùng với TP Hồ Chí Minh, nhiều địa phương đặt quyết tâm rất cao cho các hoạt động thiện nguyện dịp này là bởi năm nay, số lượng các đối tượng thuộc diện thụ hưởng sẽ có nhiều biến động so với những năm trước. Hàng chục cơn bão, trận lụt với mức độ tàn phá lớn đã xảy ra trên khắp các địa phương, gây thiệt hại nặng nề. Nếu không có sự chung tay của cả xã hội sẽ rất khó để người dân trong các vùng bị thiệt hại đủ sức gượng dậy, rất nhiều hộ gia đình sẽ không có Tết.
Cùng với các hình thức giục gọi lòng nhân ái, huy động ngày càng có hiệu quả các nguồn lực xã hội để sẻ chia với người nghèo, đồng bào bị thiệt hại do thiên tai; hoạt động thiện nguyện còn phải hướng đến giáo dục, xây dựng quyết tâm vượt khó của người nghèo. Để lòng nhân ái lan tỏa thành nét đẹp văn hóa trong cộng đồng, xã hội, không chỉ có những chương trình, hình thức tôn vinh hoành tráng, bài bản trên truyền hình, báo chí, mà ngay trong từng cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, khu phố, xóm, ấp... và ngay trong mái ấm mỗi gia đình, rất cần khơi dậy những suy nghĩ, việc làm nhân ái của mỗi công dân. Đó cũng là nơi để bản thân những người nghèo, hộ nghèo nhen lên ngọn lửa của tinh thần vượt khó, tự chủ, đấu tranh với những biểu hiện lười biếng, trông chờ, ỷ lại, theo lời dạy của cha ông: “Chớ than phận khó ai ơi/ Còn da lông mọc, còn chồi nảy cây...”.
PHAN TÙNG SƠN