Thông qua đợt tập huấn giúp cho các chiến sĩ dân quân xây dựng bản lĩnh chính trị vững vàng; nhận thức sâu sắc về luật và điều lệ dân quân tự vệ; về vai trò, vị trí, nhiệm vụ, chức năng của DQTV; âm mưu, thủ đoạn của chiến lược “Diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch đối với cách mạng Việt Nam. Nhiệm vụ lực lượng dân quân tự vệ ở địa phương. Bên cạnh đó, lớp tập huấn còn nâng cao về trình độ kỹ, chiến thuật tác chiến bộ binh v.v...
Trên cơ sở tập huấn giúp các chiến sĩ dân quân năm thứ nhất xác định tốt quyết tâm, sẵn sàng nhận và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, góp phần, xây dựng lực lượng dân quân ở các xã, thị trấn không ngừng vững mạnh, đáp ứng với yêu cầu của nhiệm vụ quốc phòng, công tác quân sự địa phương ở cơ sở hiện nay.
Lớp tập huấn được đánh giá đạt khá.