Thực hiện công tác dân vận, tuyên truyền đặc biệt năm 2020, các đơn vị trong LLVT Quân khu phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể chính trị-xã hội ở địa phương, các đơn vị Quân đội đứng chân trên địa bàn tiến hành toàn diện, có trọng tâm, trọng điểm làm cho hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” ngày càng tỏa sáng trong lòng Nhân dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21690/thumb/1_20210226120942060.jpg)
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu chủ trì hội nghị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21690/thumb/3.jpg)
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu báo cáo kết quả công tác dân vận, tuyên truyền đặc biệt năm 2020 của LLVT Quân khu và triển khai nhiệm vụ tham gia bầu cử.
Công tác dân tộc, tôn giáo từng bước được củng cố, nâng cao chất lượng, đi vào chiều sâu với chủ trương “Tăng cường gắn kết, thân thiện, hỗ trợ, giúp đỡ đồng bào dân tộc, tôn giáo”. Các đơn vị, địa phương phối hợp tham mưu cấp ủy, chính quyền địa phương tổ chức thăm, tặng quà 440 cơ sở thờ tự, 144 vị chức sắc trên địa bàn và 174 gia đình phật tử, cán bộ, chiến sĩ có hoàn cảnh khó khăn với số tiền trên 700 triệu động; góp phần quan trọng xây dựng tình đoàn kết quân-dân; khối đại đoàn kết toàn dân tộc, xây dựng tiềm lực chính trị tinh thần, thế trận lòng dân và thế trận phòng thủ ngày càng vững chắc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21690/thumb/2.jpg)
Thủ trưởng các cơ quan Quân khu dự hội nghị.
Tại hội nghị, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu đề nghị các cơ quan, đơn vị tiếp tục tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, hướng dẫn tổ chức thực hiện có hiệu quả các hình thức công tác dân vận đúng chủ trương, định hướng, phù hợp với yêu cầu, nhiệm vụ và đặc thù của từng đơn vị. Tiếp tục xây dựng và nhân rộng mô hình “Dân vận khéo”, “Đơn vị dân vận tốt”, phong trào thi đua “LLVT Quân khu chung sức xây dựng nông thôn mới”; xây dựng Điểm dân cư liền kề Chốt dân quân biên giới; thực hiện kế hoạch “Xây dựng Điểm dân cư liền kề Đồn, Trạm, Chốt biên phòng”. Quán triệt, thực hiện tốt chủ trương của Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu về “Tăng cường thân thiện, gắn kết, hỗ trợ, giúp đỡ đồng bào dân tộc, tôn giáo”; thực hiện tốt quy chế dân chủ cơ sở trong LLVT Quân khu; phát huy hiệu quả mô hình “Phiên chợ 0 đồng”; ký kết phối hợp hoạt động với các tổ chức tôn giáo, giáo dục quốc phòng an ninh; quản lý và sử dụng hiệu quả các trang bị, phương tiện tuyên truyền đặc biệt. Đồng thời phối hợp chặt chẽ giữa các lực lượng, nắm chắc và đánh giá đúng tình hình, tham mưu xử lý tốt các tình huống, góp phần giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Để làm tốt công tác chuẩn bị, tham gia bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu yêu cầu cấp ủy, chỉ huy các cấp tiếp tục tổ chức quán triệt và triển khai thực hiện nghiêm túc các chỉ thị, hướng dẫn, các quy định của Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND. Tổ chức phát động thi đua làm cho mọi cán bộ, chiến sĩ nắm vững mục đích, ý nghĩa, nội dung của cuộc bầu cử, quyền và nghĩa vụ, trách nhiệm của công dân trong bầu cử. Xây dựng, triển khai các kế hoạch sẵn sàng chiến đấu bảo vệ bầu cử và chuẩn bị đầy đủ, chu đáo mọi điều kiện phục vụ cho bầu cử. Phối hợp với cấp ủy, chính quyền Ủy ban MTTQ Việt Nam, cơ quan, đoàn thể và Ủy ban Bầu cử, Ban bầu cử các cấp tổ chức bầu cử đảm bảo dân chủ, an toàn, tiết kiệm, đúng quy trình và quy định của pháp luật.