(QK7 Online) – Sáng ngày 6 tháng 7, Đảng ủy Sư đoàn 5 tổ chức Hội nghị phiên 6 tháng đầu năm 2021. Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu, Phó Tư lệnh Quân khu dự và phát biểu chỉ đạo.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu, Phó Tư lệnh Quân khu phát biểu chỉ đạo Hội nghị Đảng ủy Sư đoàn
Trong 6 tháng đầu năm 2021, Đảng ủy Sư đoàn đánh giá đã quán triệt, thực hiện nghiêm các chỉ thị, mệnh lệnh, kế hoạch sẵn sàng chiến đấu năm 2021; duy trì thực hiện nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, nhất là trong các cao điểm lễ, tết, Đại hội lần thứ XIII của Đảng và bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV, bầu cử Hội đồng Nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021 – 2026. Chủ động phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, lực lượng vũ trang địa phương nắm chắc tình hình, sẵn sàng xử lý hiệu quả các tình huống, góp phần giữ vững an ninh chính trị - trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Đảng ủy – Chỉ huy Sư đoàn đã lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành tốt các nội dung, chỉ tiêu, nhiệm vụ đề ra; đơn vị luôn ổn định về chính trị, tư tưởng, tổ chức và cán bộ; nội bộ đoàn kết, thống nhất, phát huy tốt dân chủ, đề cao kỷ luật; chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, xây dựng nền nếp chính qui, rèn luyện kỷ luật được nâng lên.
Đảng ủy Sư đoàn 5 đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm 2021
Sư đoàn lãnh đạo thực hiện tốt nhiệm vụ huấn luyện; chủ động khắc phục khó khăn; tập trung đầu tư xây dựng, nâng cấp hệ thống thao trường, bãi tập, trường bắn, vật chất, mô hình học cụ huấn luyện; tổ chức huấn luyện cho các đối tượng đúng kế hoạch; kiểm tra, đánh giá đúng thực chất, chất lượng huấn luyện ngày càng được nâng cao.
Tổ chức quán triệt, thực hiện nghiêm các chỉ thị, hướng dẫn của trên về xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”; triển khai kế hoạch xây dựng Sư đoàn vững mạnh toàn diện năm 2021 chặt chẽ. Duy trì thực hiện nghiêm chế độ đóng quân canh phòng, tuần tra canh gác và các chế độ qui định; quản lý chặt chẽ quân số; tuyệt đại đa số cán bộ, chiến sĩ chấp hành nghiêm pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội, qui định của đơn vị.
Thực hiện triển khai đồng bộ các kế hoạch, phương án, biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo chỉ đạo của Quân khu. Phối hợp chặt chẽ với các cơ quan chức năng địa phương hỗ trợ sản phẩm tăng gia sản xuất cho các gia đình khó khăn trên địa bàn đóng quân chịu ảnh hưởng của dịch bệnh và các khu cách ly công dân trên địa bàn quận Phú Nhuận, Gò Vấp kịp thời, hiệu quả.
Đại tá Phạm Anh Tuấn, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Sư đoàn 5 chủ trì hội nghị
Công tác xây dựng Đảng bộ có nhiều chuyển biến tích cực, đi vào thực chất. Thực hiện nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ, tập thể lãnh đạo, cá nhân phụ trách; phát huy dân chủ, xây dựng nội bộ đoàn kết, thống nhất. Thường xuyên kiểm tra, chấn chỉnh việc thực hiện các mô hình “Cán bộ, đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”, “Chi bộ 5 tốt, đảng viên 5 tốt”.
Hoạt động công tác Đảng, công tác chính trị luôn bám sát nhiệm vụ chính trị của đơn vị, nhất là trong huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, diễn tập, xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện và phòng, chống dịch Covid-19. Nâng cao năng lực lãnh đạo toàn diện và sức chiến đấu của các cấp ủy, chi bộ; phát huy tốt vai trò nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ chủ trì các cấp trong thực hiện nhiệm vụ.
Sư đoàn bảo đảm tốt công tác hậu cần, tài chính, kỹ thuật cho các nhiệm vụ, đơn vị bảo đảm an toàn. Đẩy mạnh sáng kiến, cải tiến kỹ thuật, ứng dụng có hiệu quả vào thực tiễn của cơ quan, đơn vị.
Huấn luyện chiến sĩ mới đạt kết quả cao
Sản phẩm tăng gia sản xuất của Sư đoàn 5 đến với người dân khu cách ly Thành phố Hồ Chí Minh
Thiếu tướng Du Trường Giang, biểu dương và đánh giá cao những kết quả của Sư đoàn đạt được trong 6 tháng đầu năm. Đồng chí Phó Tư lệnh yêu cầu Đảng ủy Sư đoàn trong thời gian còn lại của năm tập trung lãnh đạo tiếp tục phát huy những kết quả của 6 tháng đầu năm, đồng thời khắc phục những hạn chế, khuyết điểm để Sư đoàn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Về thời gian còn lại của năm 2021, đồng chí Phó Tư lệnh yêu cầu Sư đoàn phải tập trung xây dựng nền nếp chính qui, doanh trại xanh, sạch, đẹp hơn; các mô hình hiệu quả của Sư đoàn tiếp tục duy trì, đồng thời nghiên cứu thêm các mô hình mới áp dụng hiệu quả, thực tế trong công tác, sinh hoạt của bộ đội.
Là đơn vị chủ lực của Quân khu, Sư đoàn phải nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu cho bộ đội, đảm bảo xử trí các tình huống, cơ động nhanh mọi lúc, mọi nơi. Tập thể Sư đoàn phải đoàn kết, thống nhất cao, trong đó vai trò của người chủ trì rất quan trọng, là hạt nhân để tập thể Sư đoàn đồng lòng thống nhất trong công việc, hoàn thành tốt các nhiệm vụ được giao.
Đồng chí Phó Tư lệnh cũng lưu ý Đảng ủy tập trung lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị triệt để khắc phục những hạn chế, khuyết điểm trong 6 tháng đầu năm, quyết tâm xây dựng Đảng bộ Sư đoàn trong sạch vững mạnh “Gương mẫu tiêu biểu”, Sư đoàn vững mạnh toàn diện “Mẫu mực tiêu biểu”.
Tuấn Anh