(QK7 Online) - Chiều 2/9, Cục Chính trị Quân khu 7 phối hợp với Công ty Việt Nga trao tặng 500 phần quà, vật tư y tế hỗ trợ đồng bào công giáo, công nhân, người lao động khó khăn do đại dịch Covid-19 trên địa bàn huyện Thống Nhất, tỉnh Đồng Nai. Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu và bà Bùi Kim Phụng, Tổng Giám đốc Công ty Việt Nga đến trao quà cho người dân.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu phát biểu tại chương trình.
Tham dự chương trình có Thượng tá Bùi Tấn Mẫn, Phó Chủ nhiệm Chính trị Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai; đồng chí Nguyễn Huy Du, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Mai Văn Hiền, Chủ tịch UBND huyện cùng cấp ủy, chỉ huy Ban CHQS huyện Thống Nhất.
Các đại biểu dự buổi trao tặng.
Phát biểu tại chương trình, Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu nhấn mạnh: Phát huy tinh thần Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2/9, thời gian qua, cùng với toàn quân, LLVT Quân khu 7 với sự đồng hành của các doanh nghiệp, mạnh thường quân đã chung sức đồng lòng cùng cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương coi “chống dịch như chống giặc”, nhiệm vụ chiến đấu trong thời bình, chia sẻ những khó khăn đối với Nhân dân bằng mệnh lệnh trái tim của người chiến sĩ; huy động hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ, dân quân tự vệ làm nhiệm vụ trên tuyến đầu chống dịch; tổ chức trao tặng hàng ngàn phần quà cho gia đình khó khăn, công nhân, người lao động, đồng bào có đạo trên địa bàn…
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu (Thứ 2 từ bên trái) và bà Bùi Kim Phụng, Tổng Giám đốc Công ty Việt Nga trao biển tượng trưng 500 phần quà cho huyện Thống Nhất.
Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu đề nghị cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương quan tâm, lãnh đạo chỉ đạo, thực hiện tốt các biện pháp phòng chống dịch, giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ; chăm lo, hỗ trợ, giúp đỡ Nhân dân, đặc biệt gia đình công nhân, người có đạo trên địa bàn… Đồng thời yêu cầu cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện Thống Nhất, tỉnh Đồng Nai cần quán triệt sâu sắc các chỉ thị, nghị quyết của cấp trên về công tác phòng chống dịch, giúp dân. Tham mưu trúng đúng kịp thời, hiệu quả cho cấp ủy Đảng, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo, quyết tâm, ngăn chặn, đẩy lùi, kiểm soát, chiến thắng đại dịch Covid-19.
Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu tặng quà cho lực lượng dân quân huyện Thống Nhất.
Theo đồng chí Mai Văn Hiền, Chủ tịch UBND huyện, Thống Nhất là địa phương đầu tiên trong tỉnh chịu ảnh hưởng nặng nề của đại dịch Covid-19 lần thứ tư. Toàn huyện có hơn 87% đồng bào có đạo, trong đó đạo công giáo chiếm 73%. Huyện có một khu công nghiệp, hai cụm công nghiệp với gần 520 doanh nghiệp đầu tư, thu hút trên 7,7 ngàn lao động. Đại dịch Covid-19 bùng phát, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống Nhân dân, nhiều doanh nghiệp tạm ngưng sản xuất khiến 6.000 ngàn lao động không có việc làm. Mặc dù đã có nhiều chủ trương, biện pháp tích cực, tuy nhiên huyện vẫn còn nhiều khó khăn, thách thức.
“Việc đến thăm, tặng quà động viên đồng bào có đạo, công nhân lao động khó khăn đúng vào dịp Quốc khánh 2/9 thật sự có ý nghĩa; là việc làm thiết thực tiếp tục gắn kết đồng bào lương giáo cũng như gắn bó, xây dựng mối quan hệ đoàn kết quân dân ngày càng bền vững, khắc sâu hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong lòng Nhân dân”. Đồng chí Mai Văn Hiền nhấn mạnh.
Cán bộ, chiến sĩ, lực lượng dân quân huyện Thống Nhất mang quà trao tận tay cho Nhân dân.
Sau buổi lễ, đoàn công tác đã đến trao, tặng quà trực tiếp cho các hộ gia đình công giáo, người lao động khó khăn tại xã Gia Tân và Thị trấn Dầu Giây.
Nguyễn Hoàng