(QK7 Online) - Hướng tới kỷ niệm 75 năm Ngày thương binh liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), Sư đoàn 5 tổ chức ra quân làm công tác dân vận đợt 1 năm 2022 ở các xã trên địa bàn tỉnh Tây Ninh.
Thượng tá Nguyễn Hồng Cảnh, Phó Chính ủy sư đoàn thăm, tặng quà cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn 4, Trung đoàn 5 đang thực hiện công tác dân vận tại xã Bàu Đồn, huyện Gò Dầu.
Hoạt động dân vận lần này được sư đoàn thực hiện từ ngày 16/7 - 30/7/2022 với quân số tham gia là 750 đồng chí. Trong 15 ngày ra quân, các đồng chí cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tại xã Suối Đá, huyện Dương Minh Châu; xã Bàu Đồn, Phước Thạnh, huyện Gò Dầu; xã Tân Lập, Thạnh Bắc, huyện Tân Biên với nhiều hoạt động mang ý nghĩa thiết thực như: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng; các đối tượng chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn; tổ chức phiên chợ 0 đồng; cắt tóc miễn phí cho bà con Nhân dân; phát quang, dọn dẹp vệ sinh môi trường...
Đại diện chỉ huy sư đoàn thăm, tặng quà cho các đối tượng chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn.
Bên cạnh đó, đơn vị còn tổ chức chiếu phim, giao lưu văn hoá văn nghệ kết hợp tuyên truyền, vận động Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước; xây dựng nếp sống văn minh đô thị, văn hóa giao thông, bảo vệ môi trường…
Đội văn nghệ lưu động của sư đoàn biểu diễn văn nghệ phục vụ cán bộ, chiến sĩ và Nhân dân tại địa phương làm công tác dân vận.
Đại tá Phạm Anh Tuấn, Chính ủy Sư đoàn 5 cho biết, đây là hoạt động thường xuyên được đơn vị thực hiện trong nhiều năm qua, được chính quyền, địa phương đánh giá cao và Nhân dân ủng hộ, tin yêu. Đó còn là tình cảm, trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ đơn vị nhằm tri ân những người có công với cách mạng; hỗ trợ, giúp đỡ Nhân dân về tinh thần cũng như vật chất. Qua đó, góp phần tăng cường tình đoàn kết gắn bó quân dân, xây dựng thế trận lòng dân vững chắc, cơ sở chính trị, địa bàn vững mạnh.
Nguyễn Minh Tháp