(QK7 Online) - Ngày 5/1, tại thành phố Tây Ninh, Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Tỉnh ủy, UBND tỉnh Tây Ninh tổ chức dâng hương tại Khu di tích lịch sử Chiến thắng Tua Hai (tại ấp Tua Hai, xã Đồng khởi, huyện Châu Thành, tỉnh Tây Ninh).
Thượng tướng Lê Chiêm, Ủy viên BCH TW Đảng, UV Quân ủy TW,
Thứ trưởng Bộ Quốc phòng thắp hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ
Nhân dịp kỷ niệm 60 năm Ngày Chiến thắng Tua Hai (26/01/1960 - 26/01/2019) và Hội thảo khoa học cấp quốc gia “Chiến thắng Tua Hai – Mở đầu cao trào Đồng khởi ở Nam Bộ”, Thượng tướng Lê Chiêm, Ủy viên BCH TW Đảng, UVQUTW, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa, Ủy viên BCHTW Đảng, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam; Trung tướng Trần Hoài Trung, Chính ủy Quân khu 7; Thiếu tướng Lê Bửu Tuấn, Phó Tư lệnh Tham mưu trưởng Quân khu 7 cùng lãnh đạo Tỉnh ủy-UBND tỉnh Tây Ninh các sở ban ngành của tỉnh đến thăm khu di tích và dâng hương các anh hùng liệt sĩ.
Các Đại biểu dự Lễ dâng hương tại Khu di tích Chiến thắng Tua Hai
Sau lễ dâng hương các đại biểu tham quan và nghe hướng dẫn viên tường thuật lại diễn biến trận đánh căn cứ Mỹ -Ngụy tại Tua Hai năm 1960; chiến công chói lọi và vai trò của Chiến thắng Tua Hai trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước; khẳng định chủ trương, sự lãnh đạo đúng đắn của Trung ương Đảng và sự chỉ đạo nhạy bén, sáng tạo của Xứ uỷ Nam Bộ, tạo thời cơ thuận lợi cho các tỉnh, thành khác ở miền Đông Nam bộ đồng loạt tiến công tiêu diệt địch.
Thủ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 cùng các đại biểu tham quan
sa bàn chiến lệ trận đánh Tua Hai
Các đại biểu tham quan khu trưng bày hiện vật tại Khu di tích Chiến thắng Tua Hai
Dịp này, Thượng tướng Lê Chiêm, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng và Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa, Phó Chủ nhiệm TCCT QĐND Việt Nam đi thăm và tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn.
Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa tặng quà cho đồng chí Nguyễn Quốc Danh,
thương binh 3/4 người trực tiếp chiến đấu trận Tua Hai
Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa tặng quà cho Mẹ VNAH Võ Thị Thanh,
mẹ có một con trai duy nhất là liệt sĩ, hy sinh trong kháng chiền chống Mỹ cứu nước
tại khu phố Ninh An, phường Ninh Sơn, thành phố Tây Ninh, tỉnh Tây Ninh
Trần Rô