![](/fileman/Uploads/tbNews/21570/thumb/bdbpdonxuan416345704022021-2.jpg)
Rời xa cuộc sống sôi động nơi phố thị những ngày cuối năm, chúng tôi đến thăm các đồn biên phòng đóng chân ở địa bàn xa xôi và khó khăn nhất của 2 huyện Bù Đốp, Bù Gia Mập.
Gian nan mỗi bước tuần tra
Cùng cán bộ, chiến sĩ Đồn biên phòng Phước Thiện hành quân dưới những cánh rừng đầu nguồn dọc bờ sông Đắk Quýt, chúng tôi mới có dịp được trải nghiệm nỗi gian lao, vất vả và hiểu thêm về nhiệm vụ thiêng liêng, cao cả mà người lính biên phòng đang thực hiện. Đồn đang bảo vệ tuyến biên giới dài 18,315km với 3 cột mốc chính và 20 cột mốc phụ cùng địa bàn xã Phước Thiện. Do tuyến đường biên phụ trách có địa hình hiểm trở nên tuần tra gặp rất nhiều khó khăn. Binh nhất Đồng Minh Xuyến, chiến sĩ Đội vũ trang Đồn biên phòng Phước Thiện cho biết: “Mỗi khi tuần tra, chúng em phải len lỏi và bám thật chắc vào những sợi dây rừng, cây rừng ven đường, nếu không may bị trượt chân té xuống sông rất nguy hiểm”.
Tham gia chuyến tuần tra có nhiều chiến sĩ trẻ mới ở tuổi đôi mươi; có những chiến sĩ thậm chí chưa biết đến công việc nặng nhọc trước khi nhập ngũ, nhưng chân lại bước đi thoăn thoắt dưới đường rừng gập ghềnh. Dừng bước dưới tán rừng già, nhìn lên thấy những nhánh lan rừng đang khoe sắc, báo hiệu mùa xuân mới đã về, tôi chợt nhớ đến bài hát “Tiếng hát giữa rừng biên cương” của tác giả Dương Nhâm:
“…Hòa cùng sắc của ngàn cây thắm tươi màu áo biên phòng của anh
Ngôi sao lung linh trên mũ anh ngời ngời tỏa sáng…”
Trong chuyến công tác lần này, chúng tôi được Trung tá Bùi Gia Lượng, Chính trị viên Đồn biên phòng Phước Thiện; Thiếu tá Ninh Xuân Phúc, Chính trị viên Đồn biên phòng Đắc Ơ và Thiếu tá Trần Văn Thành, Chính trị viên Đồn biên phòng Bù Gia Mập chia sẻ nhiều kỷ niệm vui, buồn trong đời quân ngũ. Qua lời kể của các anh, chúng tôi được biết về những chuyến tuần tra, những lần âm thầm mật phục truy bắt đối tượng buôn lậu qua biên giới dưới cơn mưa rừng dai dẳng với bộ đồ ướt sũng, phải ăn mì tôm sống và nằm co ro dưới cái lạnh thấu xương giữa rừng già trong đêm thanh vắng. Hay các anh phải đối mặt với cái nắng rát mặt dưới những tán cây trơ trụi vào cao điểm mùa khô, không để phát ra tiếng động khi bị ve, vắt rừng cắn. Các anh còn cùng ăn, cùng ở, cùng nói tiếng đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn đóng chân để tuyên truyền, vận động và sửa chữa nhà ở, đường giao thông, thu hoạch mùa vụ… giúp nhân dân vùng biên ổn định đời sống.
“Lá chắn thép” phòng, chống dịch Covid-19
Ngay sau khi đại dịch Covid-19 bùng phát, để kịp thời ngăn chặn người dân qua lại hai bên biên giới, Bộ chỉ huy Bộ đội biên phòng tỉnh đã triển khai 62 chốt kiểm dịch trên toàn tuyến đường biên giới của tỉnh. Đến nay, tình hình dịch bệnh trong nước đã tạm lắng nhưng những người lính biên phòng vẫn luôn trong tâm thế “chống dịch như chống giặc”. Bởi thời điểm cuối năm sẽ có nhiều đối tượng trốn tránh cách ly, lợi dụng tuyến biên giới có nhiều đường mòn, lối mở xâm nhập trái phép. Vì vậy, những người lính biên phòng luôn bảo đảm trực chốt 24/24 giờ và thường xuyên tuần tra, kiểm soát, ngăn chặn công dân vượt biên trái phép từ Campuchia về Việt Nam và ngược lại, hình thành “lá chắn thép” không để dịch bệnh lây lan từ ngoài vào.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21570/thumb/dsc0978916351504022021-2.jpg)
Thiếu tá Lưu Văn Vinh, Tổ trưởng Tổ phòng chống dịch số 4, Đồn biên phòng Phước Thiện cho biết: Hiện đơn vị duy trì hoạt động 5 tổ công tác phòng chống dịch. Nhờ làm tốt công tác quản lý, bảo vệ tuyến biên giới nên đơn vị đã đưa ra cửa khẩu cách ly 16 trường hợp xâm nhập trái phép và tuyên truyền, vận động tất cả người dân đi thăm thân nhân bên kia biên giới quay trở về địa phương.
Tham gia trực chốt cùng những người lính biên phòng trong đêm khuya thanh vắng giữa rừng già Bù Gia Mập, chúng tôi được Trung tá Nguyễn Văn Tuấn, Tổ trưởng Tổ phòng chống dịch số 4, Đồn biên phòng Đắc Ơ chia sẻ: “Tuyến đường biên đơn vị phụ trách dài hơn 16km, phần lớn là đường sông với địa hình hiểm trở. Tuy nhiên, chúng tôi luôn xác định, dù có khó đến mấy cũng phải quản lý, bảo vệ tốt tuyến biên giới phụ trách; ngăn chặn tuyệt đối người qua lại biên giới, không để dịch lây lan vào nội địa và phối hợp làm tốt công tác bảo vệ rừng, phòng chống cháy rừng”.
Tự hào người lính Biên phòng
Nhập ngũ tháng 2-2020 và mới về Đồn biên phòng Bù Gia Mập nhận nhiệm vụ hơn 6 tháng nên tết này là cái tết xa gia đình đầu tiên của binh nhất Cao Hồng Quang, chiến sĩ Đội hậu cần - tham mưu - tổng hợp. Đang canh chừng nồi cơm và nhặt rau chuẩn bị bữa trưa cho đơn vị, Quang lấy tay áo lau vội những giọt mồ hôi trên trán nói: “Lính hậu cần, tuy không phải đi tuần tra, mật phục nhưng với em, nấu những bữa ăn ngon cho đơn vị là hạnh phúc rồi!”.
Cất vũ khí, trang bị theo đúng quy định sau giờ luyện tập, binh nhất Phan Thanh Hùng, chiến sĩ Đội vũ trang Đồn biên phòng Bù Gia Mập tâm sự: “Đơn vị đứng chân trong vùng lõi Vườn quốc gia Bù Gia Mập, lúc mới về nhận nhiệm vụ, em rất nhớ nhà, được đồng đội động viên, giúp đỡ cũng dần nguôi ngoai. Ngoài thời gian tuần tra, trực gác, lao động sản xuất, em lại cùng đồng đội luyện tập thể thao, sinh hoạt văn nghệ. Tết này là tết đầu tiên không sum vầy cùng gia đình nhưng được tham gia giao lưu văn nghệ, hái hoa dân chủ, thi gói bánh chưng, bánh tét… cùng các đơn vị kết nghĩa, em thấy rất vui. Em rất tự hào vì mình được góp sức cùng đồng đội bảo vệ sự bình yên cho nhân dân”.
Ngắm nhìn gương mặt tràn đầy nhiệt huyết của những chiến sĩ trẻ, chúng tôi thấy lòng mình thật ấm áp. Các anh - những người lính Biên phòng đã làm nên một thành lũy, một lá chắn thép bảo vệ vững chắc chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia và ngăn chặn hiệu quả dịch bệnh lây lan để Nhân dân đón mùa xuân trọn vẹn.