(QK7 Online) - Ngày 23/8, Ban CHQS huyện Bình Chánh, TP.HCM tổ chức Lễ tiếp nhận 288 cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 2 (Sư đoàn 9, Quân đoàn 4) và xuất quân thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn huyện. Đến dự có các đồng chí Trần Văn Nam - Thành ủy viên, Bí thư Huyện ủy; Đào Gia Vượng - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, Trưởng Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Bình Chánh.
Lãnh đạo huyện Bình Chánh tặng quà cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 9 đến hỗ trợ địa phương chống dịch.
Phát biểu giao nhiệm vụ và động viên cán bộ, chiến sĩ trước khi xuất quân phối hợp thực hiện nhiệm vụ, Bí thư Huyện ủy Trần Văn Nam cho biết: Trong 6 tháng đầu năm 2021, tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện ổn định; quốc phòng - an ninh được củng cố và tăng cường. Tuy nhiên, tình hình dịch Covid-19 diễn biến hết sức phức tạp trên địa bàn thành phố nói chung và huyện nói riêng, nhất là từ cuối tháng 5 đến nay. Với đặc điểm địa bàn rộng, dân nhập cư đông, hiện lực lượng quân sự đang phối hợp với công an duy trì các chốt kiểm soát phòng, chống dịch với quân số huy động lên hơn 1.800 đồng chí; hiện đang điều hành 7 khu vực cách ly, với 2.864 giường, có trên 2.200 ca F0 đang điều trị tại các cơ sở. Dự kiến huyện sẽ thành lập thêm 2 khu cách ly tập trung với 4.000 giường. Ban CHQS huyện đã và đang phối hợp khảo sát, chuẩn bị cơ sở vật chất để tiếp nhận và cách ly điều trị cho người dân bị nhiễm bệnh Covid-19.
Động viên lực lượng xuất quân phòng, chống dịch.
Thay mặt Ban Thường vụ Huyện ủy, đồng chí Trần Văn Nam cảm ơn sự quan tâm của Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân đoàn 4, Đảng ủy - Bộ Chỉ huy Sư đoàn 9, đồng thời mong rằng cán bộ, chiến sĩ của đơn vị luôn luôn đoàn kết, nỗ lực phấn đấu không ngừng, thường xuyên phối hợp với các cấp, các ngành và LLVT địa phương trong thực hiện các nhiệm vụ; đoàn kết gắn bó, thương yêu giúp đỡ Nhân dân, hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, chung sức cùng địa phương sớm đẩy lùi dịch bệnh, đem lại cuộc sống bình yên cho Nhân dân.
Nguyễn Văn Chình