![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_01_buc_anh_ve_buoi_mit_tinh_mung_ngay_doc_lap_0291945_tai_quang_truong_norodom_sai_gon.jpg)
Ngày 02/9/1945, tại Quảng trường Ba Đình, trước quốc dân đồng bào, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã long trọng đọc bản Tuyên ngôn Độc lập, khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Công Hòa. Cùng thời điểm này, Ủy ban Hành chính lâm thời Nam bộ đã tổ chức một cuộc mít tinh và diễu hành nhằm biểu dương lực lượng toàn dân đoàn kết xung quanh chính quyền cách mạng. Lễ đài mừng Ngày Độc lập tại Sài Gòn đặt tại Quảng trường Norodom, ngay phía sau nhà thờ Đức Bà (nay là đường Lê Duẩn, Quận 1). Từ sáng sớm, người dân Sài Gòn đã đổ ra đường với cờ đỏ sao vàng, cờ các nước đồng minh, cờ của các đoàn thể. Những con đường lớn tại Sài Gòn được giăng đầy khẩu hiệu với nhiều thứ tiếng khác nhau với nội dung như “Việt Nam Dân chủ cộng hòa muôn năm!”, “Độc lập hay là chết!”, “Đả đảo thực dân Pháp!” …
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_02_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945_phong_trung_bay_chu_de_dau_tranh_cach_mang_giai_doan_1930_1945.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_03_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945_thu_hut_dong_dao_nhan_dan_du_khach_tham_quan_tim_hieu.jpg)
Không gian phục dựng khí thế của đồng bào Miền Nam trong ngày lễ Độc lập 02.9.1945 thu hút đông đảo nhân dân, du khách, tham quan tìm hiểu
Sau bài diễn văn ứng khẩu của Chủ tịch Ủy ban Hành chính lâm thời Nam bộ Trần Văn Giàu, ông Phạm Ngọc Thạch - Bộ trưởng Bộ Y tế, thay mặt Chính phủ lâm thời nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa tuyên thệ “Cương quyết lãnh đạo đồng bào giữ nước, vượt khó khăn nguy hiểm, xây đắp độc lập hoàn toàn cho Việt Nam”. Ngay sau đó, tới lượt đại biểu của các tầng lớp nhân dân đọc lời thề...
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_04_hinh_anh_tu_lieu_hien_vat_duoc_trung_bay_tai_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_05_hinh_anh_tu_lieu_hien_vat_duoc_trung_bay_tai_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_07_hinh_anh_tu_lieu_hien_vat_duoc_trung_bay_tai_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945.jpg)
Hình ảnh, tư liệu, hiện vật được trưng bày tại không gian phục dựng khí thế của đồng bào Miền Nam trong ngày lễ Độc lập 02.9.1945
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_09_ban_sao_tuyen_ngon_doc_lap_cua_chu_tich_ho_chi_minh_doc_tai_quang_truong_ba_dinh_lich_su_ngay_0291945_duoc_trung_bay_tai_bao_tang_tp_ho_chi_minh.jpg)
Bản sao Tuyên ngôn Độc lập của Chủ tịch Hồ Chí Minh đọc tại Quảng trường Ba Đình lịch sử ngày 02.9.1945 được trưng bày tại Bảo tàng TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Ngọc Yến Nhi – học sinh lớp 11, trường THPT Long Trường, Quận 9 cho biết “Em đã đến Bảo tàng TP. Hồ Chí Minh được vài lần, lần nào em cũng dừng lại thật lâu ở không gian trưng bày về Ngày Độc lập tại Sài Gòn để ngắm nhìn các tư liệu, hiện vật. Không khí buổi mít tinh Độc lập tại Sài Gòn ngày 02/9/1945 được phục dựng bằng những hình ảnh trực quan sinh động nên giúp em dễ dàng trong việc tiếp thu kiến thức cũng như biết rõ hơn về lịch sử đấu tranh cách mạng của dân tộc và công cuộc xây dựng đất nước”.
Đứng trước không gian trưng bày về Ngày Độc lập, Anh Max, du khách đến từ nước Mỹ chia sẻ “Đây là lần đầu tiên tôi đến TP. Hồ Chí Minh. Tôi đã lựa chọn Bảo tàng để tìm hiểu về lịch sử của nơi này. Đất nước của các bạn có truyền thống, lịch sử thật hào hùng. Tôi rất ấn tượng về các tư liệu được đặt ở đây. Tôi thấy bức ảnh rất đẹp, (chỉ về bức ảnh buổi mít tinh Độc lập tại Sài Gòn) các bạn đã đấu tranh để có được đất nước tươi đẹp này”.
Theo Bà Đoàn Thị Trang – phụ trách truyền thông Bảo tàng TP. Hồ Chí Minh “Vào dịp lễ Quốc khánh 02/9, người dân và du khách đến tham quan tại Bảo tàng rất đông, chủ yếu là các bạn trẻ, học sinh, sinh viên và khách quốc tế. Phòng trưng bày “Đấu tranh cách mạng giai đoạn 1930 – 1945” thường là nơi có đông người xem, đặc biệt là bức ảnh và không gian phục dựng về buổi lễ Độc lập với hàng triệu đồng bào Nam Bộ tham gia ở Quảng trường Norodom ngày 02/9/1945” có sức hút rất lớn đối với người tham quan”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_10_cac_ban_tre_den_tham_quan_bao_tang_dip_quoc_khanh_029.jpg)
Các bạn trẻ đến tham quan
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_11_anh_max_du_khach_my_dung_chan_truoc_khong_gian_phuc_dung_khi_the_cua_dong_bao_mien_nam_trong_ngay_le_doc_lap_0291945.jpg)
Anh Max - du khách Mỹ dừng chân trước không gian phục dựng khí thế của đồng bào Miền Nam trong ngày lễ Độc lập 02.9.1945
![](/fileman/Uploads/tbNews/5352/thumb/anh_12_cac_chau_nho_duoc_gia_dinh_cho_tham_quan_tai_bao_tang_dip_le_quoc_khanh_029.jpg)
Các cháu nhỏ được gia đình cho tham quan tại Bảo tàng dịp lễ Quốc khánh 02.9