Báo cáo với đoàn công tác về hoạt động công tác Đảng, công tác chính trị, Đại tá Nguyễn Hữu Thắng, Chính ủy Sư đoàn 9, cho biết: Quán triệt sâu sắc các nghị quyết, chỉ thị, văn bản, hướng dẫn của trên, sư đoàn đã chỉ đạo tổ chức tập huấn, bồi dưỡng, nâng cao nhận thức về vị trí, vai trò, mục tiêu, đối tượng, những nội dung, quy trình tiến hành công tác quản lý tư tưởng quân nhân; phương pháp nắm và định hướng dư luận trong quân đội. Quá trình thực hiện nhiệm vụ, đơn vị có nhiều sáng kiến, mô hình, cách làm sáng tạo, hiệu quả trong công tác tư tưởng, quản lý quân nhân, như: “Một học, hai làm, ba yêu, bốn nói”; “5 chủ động trong công tác tư tưởng”; “Nhóm cùng sở thích”; sổ tay những dấu hiệu nhận biết, biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn, từ sớm, từ xa và gợi ý cách xử lý một số tình huống xảy ra trong quản lý bộ đội hiện nay...
Đảng ủy, chỉ huy Sư đoàn 9 chủ động kiện toàn, bồi dưỡng cấp ủy viên các cấp gắn với bồi dưỡng, thực hiện các giải pháp nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức cơ sở đảng, chi bộ và nâng cao chất lượng đội ngũ đảng viên; làm tốt công tác quản lý, giáo dục, rèn luyện, xây dựng đội ngũ đảng viên gắn với học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII), các quy định trách nhiệm nêu gương và quan tâm phát triển đảng viên mới…
Đoàn công tác của Tổng cục Chính trị Quân đội Nhân dân Việt Nam kiểm tra toàn diện hoạt động CTĐ, CTCT của Sư đoàn 9, gồm: Công tác tuyên huấn, xây dựng Đảng, kiểm tra, giám sát, cán bộ, dân vận, chính sách, bảo vệ chính trị nội bộ, quần chúng… Các thành viên đoàn công tác trực tiếp kiểm tra nhận thức của cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 2, Sư đoàn 9; hệ thống sổ sách ghi chép, thống kê, mẫu biểu…; trao đổi về công tác chuyên môn với đại diện các phòng, ban, cán bộ phụ trách các ngành và chỉ ra những hạn chế cần khắc phục trong thời gian tới…