![](/fileman/Uploads/tbNews/32817/thumb/tan0878.jpg)
Ngay sau khi công bố quyết định thành lập, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Bộ Tư lệnh TP Hồ Chí Minh và Thành ủy, UBND thành phố Thủ Đức, Đảng ủy, Ban CHQS thành phố Thủ Đức tập trung ngay vào ổn định biên chế, tổ chức, triển khai thực hiện nhiệm vụ QS, QP.
Đại tá Phạm Đức Châu Trần, Chỉ huy trưởng Ban CHQS thành phố Thủ Đức cho biết: "Là một đô thị đặc thù của cả nước - thành phố trong thành phố", để thực hiện và hoàn thành tốt nhiệm vụ QS, QP địa phương, ngay từ những ngày đầu, Ban CHQS thành phố Thủ Đức quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc các nghị quyết, nghị định, chỉ thị, kế hoạch, hướng dẫn về xây dựng khu vực phòng thủ, sẵn sàng chiến đấu; xây dựng mới hệ thống văn kiện, kế hoạch, nghị quyết nhiệm kỳ...".
Vừa mới thành lập, Ban CHQS thành phố Thủ Đức bước vào cuộc "sát hạch" cam go khi địa phương là một trong những "điểm nóng" của tâm dịch Covid - 19. Trong bối cảnh đại dịch Covid-19 bùng phát và diễn biến phức tạp, Ban CHQS thành phố Thủ Đức với bộ máy non trẻ đã bước vào cuộc "chiến đấu" chống dịch cứu dân bằng tinh thần, quyết tâm cao nhất. Đơn vị huy động lực lượng tham gia phòng, chống dịch trên địa bàn với 3.185 lượt cán bộ, chiến sĩ; trong đó 326 đồng chí trực tiếp thực hiện nhiệm vụ trong các bệnh viện điều trị Covid-19 và các khu cách ly. Sự xông pha của cán bộ, chiến sĩ LLVT thành phố góp phần cùng các lực lượng đẩy lùi đại dịch Covid-19.
Dù địa bàn rộng, dân cư đông, tốc độ đô thị hóa chưa đồng đều nhưng những năm qua, từ quá trình thực hiện nhiệm vụ và điều kiện thực tiễn của địa phương, Đảng ủy, Ban CHQS thành phố Thủ Đức triển khai nhiều biện pháp quyết liệt, đồng bộ, xây dựng khu vực phòng thủ vững chắc. Đơn vị duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện chiến đấu, tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, xây dựng lực lượng dân quân tự vệ vững mạnh, rộng khắp, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “mẫu mực, tiêu biểu”.
Năm 2022, khi đời sống kinh tế-xã hội trên địa bàn chuyển sang trạng thái bình thường mới, LLVT thành phố Thủ Đức tiếp tục tập trung xây dựng lực lượng, phối hợp với các đơn vị giáp ranh và các đơn vị đứng chân trên địa bàn giữ vững ổn định chính trị, trật tự, an toàn xã hội. Ban CHQS thành phố Thủ Đức thực hiện kế hoạch phân công cán bộ thực hiện nhiệm vụ QS, QP địa phương ở cơ sở nhằm trao đổi, học hỏi kinh nghiệm, đồng thời hỗ trợ các phường thực hiện nhiệm vụ QS, QP địa phương.
Tìm hiểu tình hình thực tế tại địa phương, chúng tôi rất ấn tượng với những hình thức, biện pháp, kết quả xây dựng, củng cố lực lượng của Đảng ủy, Ban CHQS thành phố Thủ Đức. Cùng với kiện toàn hai đại đội dân quân thường trực và hai đại đội dân quân cơ động, đơn vị thành lập Đại đội dân quân trinh sát nữ (là đại đội dân quân trinh sát nữ đầu tiên trên địa bàn Quân khu). Với đặc điểm trên địa bàn có nhiều cơ quan, đơn vị, trường học, doanh nghiệp, khu công nghệ cao... Ban CHQS thành phố tham mưu cho UBND thành phố Thủ Đức kế thừa, duy trì hoạt động 92 đơn vị tự vệ trên địa bàn, đồng thời tiếp tục rà soát hồ sơ, đề nghị thành lập nhiều đơn vị tự vệ khác, đặc biệt là đơn vị tự vệ trong doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32817/thumb/3_20230416135759029.jpg)
Dân quân thường trực Ban CHQS thành phố Thủ Đức huấn luyện khống chế phương tiện bay không người lái.
Sau hơn hai năm thành lập, thực hiện nhiệm vụ, thực tiễn cũng đặt ra nhiều yêu cầu mới. Trao đổi với các đồng chí cán bộ chủ chốt ở địa phương, chúng tôi nhận thấy, thành phố Thủ Đức địa bàn rộng, nhiều đầu mối, đơn vị trực thuộc. Với 34 Ban CHQS phường và các đơn vị dân quân tự vệ trong cơ quan, đoàn thể, doanh nghiệp, trường học... Ban CHQS thành phố Thủ Đức phải triển khai thực hiện khối lượng công việc lớn hơn nhiều lần so với các đầu mối quận, huyện khác. Đây là một thách thức không nhỏ, đòi hỏi cán bộ, chiến sĩ ở "thành phố trong thành phố" phải nỗ lực rất lớn. Dù còn những khó khăn, bất cập cần tháo gỡ nhưng từ sự lãnh đạo, chỉ đạo đúng đắn, kịp thời của Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh và Thành ủy, UBND thành phố Thủ Đức, cán bộ, chiến sĩ Ban CHQS thành phố Thủ Đức phát huy cao độ tinh thần trách nhiệm, hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ.