(QK7 Online) - Với tinh thần “Đoàn kết – Tự tin – Trung thực – Cao thượng”, sau 9 ngày tổ chức thi đấu tích cực, sôi nổi, Giải Vô địch Võ chiến đấu tay không các Câu lạc bộ Võ thuật toàn quân năm 2022 đã diễn ra thành công tốt đẹp, thực sự trở thành ngày hội đua tài, giao lưu, học hỏi kinh nghiệm trong luyện tập và thi đấu, nâng cao tinh thần thượng võ của cán bộ, chiến sĩ trong toàn quân.
Niềm vui ngày trở về
Những khuôn mặt rạng rỡ, những cái ôm thật chặt đầy cảm xúc và cả giọt nước mắt của sự chiến thắng mà chúng tôi ghi nhận được trong không khí trang trọng tại buổi lễ trao giải chiều ngày 10/8/2022 phần nào giúp chúng tôi hiểu được, không vinh quang nào là dễ dàng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h5.jpg)
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7, Phó Trưởng Ban Tổ chức giải đấu (ở giữa) cùng các đại biểu dự lễ bế mạc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h7.jpg)
Các đại biểu dự lễ bế mạc.
Với tỉ số 15-13 trong trận chung kết trước đối thủ đến từ Câu lạc bộ Võ thuật Trường Sĩ quan Đặc công, Binh nhì Phạm Đình Toàn, Câu lạc bộ Võ thuật Bộ Tư lệnh TP.HCM đạt Huy chương Vàng ở hạng cân 57-60kg. Không giấu nổi niềm vui, Toàn chia sẻ: “Chiến thắng mà tôi có được ngày hôm nay không phải là dễ dàng bởi nó được đánh đổi bằng mồ hôi, công sức, sự nỗ lực không ngừng nghỉ của toàn đoàn nhưng với tôi chiến thắng lớn nhất mà tôi có được chính là chiến thắng chính bản thân mình”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h4_20220810164355979.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h5_20220810164409352.jpg)
Với hơn 400 trận thi đấu, các vận động viên đã nỗ lực hết mình, cống hiến những cú đánh đẹp mắt, chính xác.
Bước ra từ trận đấu, mỗi vận động viên sẽ tự góp nhặt cho bản thân những trải nghiệm đáng quý trong thực tiễn thi đấu, luyện tập cũng như trau dồi thêm kinh nghiệm trong môn võ chiến đấu tay không.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h6.jpg)
Đại tá Chu Bá Hồng, Trưởng phòng TDTT, Cục Quân huấn, Bộ Tổng tham mưu QĐND Việt Nam báo cáo kết quả thi đấu.
Vận động viên Ngô Thị Hiền, Câu lạc bộ Võ thuật Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai nói: “Ngay từ vòng loại, khi đấu với đối thủ tôi tự đúc kết ra những bài học để áp dụng hiệu quả cho các vòng tiếp theo. Tôi luôn tuân thủ và sử dụng đúng lúc, đúng thời cơ kỹ thuật đấm, đá, đánh ngã đối phương. Bên cạnh đó, tôi cố gắng giữ vững thể lực, độ bền và sức chịu đựng kiên cường để ra đòn quyết định khi thể lực của đối thủ đã giảm vào 2 hiệp cuối. Nhờ vậy, mà tôi nhanh chóng chiến thắng với tỉ số chênh lệch khá cao”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h3.jpg)
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7, Phó Trưởng Ban Tổ chức giải đấu trao giải đồng đội nam sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp.
Trong bất kì trận đấu nào cũng sẽ có thắng, thua nhưng điều quan trọng hơn cả, dù không mang về huy chương cho đơn vị, nhưng với những vận động viên, huấn luyện viên điều mà họ thấy trân trọng là được thử sức mình ở một sân chơi lớn, chuyên nghiệp.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h9.jpg)
Thiếu tướng Bùi Hồng Quang, Phó Cục trưởng Cục Quân huấn, Bộ Tổng Tham mưu QĐND Việt Nam tặng bằng khen cho các tập thể hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ tổ chức, bảo đảm, phục vụ giải đấu.
Huấn luyện viên Lữ Giáo, Câu lạc bộ Võ thuật tỉnh Lâm Đồng cho biết: “Đến với giải Vô địch Võ chiến đấu tay không năm nay, đoàn chúng tôi mang tâm thế giao lưu, học hỏi, nâng cao trình độ võ thuật là chính. Do vậy, sau giải đấu lần này chúng tôi có thêm nhiều cơ hội, kinh nghiệm để tiếp tục đề ra các giải pháp trong huấn luyện thể lực, tập luyện võ thuật cho bộ đội trong thời gian tới”.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/29612/thumb/h15.jpg)
Đại tá Phạm Phú Ý, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7 trao thưởng cá nhân cho vận động viên ở các hạng cân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h4.jpg)
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 trao giải đồng đội Nam hạ sĩ quan, chiến sĩ.
Dấu ấn từ sự đổi mới
Lần đầu tiên Bộ Tổng Tham mưu tổ chức Giải Vô địch Võ chiến đấu tay không các Câu lạc bộ Võ thuật toàn quân, song đã để lại nhiều dấu ấn tốt đẹp, nhiều bài học, kinh nghiệm quý báu. Dấu ấn đầu tiên mà giải đấu mang lại là sự chỉn chu, bài bản trong điều hành, tổ chức; có sự đầu tư về quy mô cũng như con người. Trong đó, Quân khu 7 đã xây dựng kế hoạch tổ chức đăng cai, phân công nhiệm vụ cụ thể cho các cơ quan, đơn vị chủ động làm tốt công tác chuẩn bị: Hệ thống cơ sở vật chất, sân bãi, trang thiết bị nhà thi đấu; nơi ăn ở, phương tiện đi lại cho các đơn vị…
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h10.jpg)
Thượng tá Nguyễn Duy Hùng, Tổng Thư ký Liên đoàn võ thuật QĐND Việt Nam trao thưởng cho các vận động viên nữ trên 45 tuổi.
Rút kinh nghiệm một số Giải Võ chiến đấu tay không toàn quân trước đây, năm nay thực hiện chỉ đạo của thủ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ Tổng Tham mưu, Ban Tổ chức đã mạnh dạn thay đổi quy tắc thi đấu nhằm mục đích bảo đảm an toàn cho vận động viên và áp dụng công nghệ thông tin chấm điểm công khai bằng máy; sử dụng camera ghi hình giám sát, trích xuất kiểm tra lại tình huống khi có khiếu nại của huấn luyện viên bảo đảm nguyên tắc dân chủ, công khai, góp phần đánh giá kết quả các trận đấu công minh, chính xác, đúng quy tắc; tạo cho vận động viên tự tin, yên tâm thi đấu đạt kết quả cao nhất.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h13.jpg)
Giải Nhất, Nhì, Ba toàn đoàn.
Ban Tổ chức tặng Huy chương Vàng, Huy chương Bạc, Huy chương Đồng cho 96 vận động viên đạt giải Nhất, Nhì, Ba ở mỗi hạng cân thi đấu. Câu lạc bộ Võ thuật Trường Sĩ quan Đặc công đạt Giải Nhất toàn đoàn; giải Nhì Câu lạc bộ Võ thuật Trường Sĩ quan Lục quân 1 và giải Ba Câu lạc bộ Võ thuật Bộ Tư lệnh TP.HCM; 6 tập thể đạt giải Nhất, Nhì, Ba đồng đội nam và 3 tập thể đạt giải Nhất, Nhì, Ba đồng đội nữ.
Riêng Quân khu 7, tổng số huy chương các đối tượng đạt được ở các hạng cân gồm 6 Huy chương Vàng, 10 Huy chương Bạc, 21 Huy chương Đồng. Nổi bật, Bộ Tư lệnh TP.HCM đạt 2 Huy chương Vàng, 2 Huy chương Bạc, 6 Huy chương Đồng, xếp hạng Ba toàn đoàn. Nữ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ Câu lạc bộ Võ thuật tỉnh Đồng Nai đạt 3 Huy chương Vàng, 1 huy chương Bạc. Nữ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ Câu lạc bộ Võ thuật tỉnh Bình Thuận đạt 1 Huy chương Vàng.
Thiếu tướng Bùi Hồng Quang, Phó Cục trưởng Cục Quân huấn, Bộ Tổng Tham mưu QĐND Việt Nam đánh giá, những kết quả đạt được trong giải đấu năm nay đã phản ánh đúng thực chất công tác huấn luyện và phong trào thể dục, thể thao nói chung, phong trào huấn luyện, tập luyện võ thuật nói riêng của các Câu lạc bộ trong thời gian qua.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h14.jpg)
Thiếu tướng Bùi Hồng Quang phát biểu bế mạc.
Trong đó, lực lượng huấn luyện viên, vận động viên tham gia giải đã thể hiện tốt tinh thần đoàn kết, trung thực, thi đấu hết mình. Đồng thời cũng khẳng định bước phát triển mới của nội dung võ chiến đấu tay không trong Quân đội, thể hiện rõ nhu cầu được huấn luyện, luyện tập võ thuật để rèn luyện, nâng cao thể lực, trí lực, bản lĩnh, ý chí và đời sống tinh thần của cán bộ, chiến sĩ, đáp ứng với yêu cầu ngày càng cao của sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, cũng như xây dựng Quân đội Nhân dân “Cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/29612/thumb/h11_20220810163134878.jpg)
Các vận động viên lưu lại kỉ niệm sau những ngày tham gia thi đấu.
Quỳnh Nhi - Lê Hoan