(QK7 Online) - Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid -19 trên địa bàn tỉnh Bình Dương nói riêng và các tỉnh miền Đông Nam bộ, ngày 20/7, Bệnh viện Quân y 4 (Quân đoàn 4) tiến hành cơ động lực lượng, trang thiết bị tham gia Bệnh viện Dã chiến truyền nhiễm số 5B để hỗ trợ địa phương trong công tác phòng, chống, điều trị dịch bệnh Covid-19.
Cán bộ tham gia buổi xuất quân.
Theo chỉ đạo của Ban Chỉ đạo phòng chống dịch Covid-19 Bộ Quốc phòng, với yêu cầu khẩn trương, quyết liệt nhằm khống chế dịch bệnh, Quân đoàn 4 phối hợp với Quân khu 7 thành lập Bệnh viện Dã chiến truyền nhiễm số 5B với quy mô 500 giường. Bệnh viên đóng quân tại Trung tâm Giáo dục Quốc phòng và An ninh của tỉnh Bình Dương với nhiệm vụ thu dung, cấp cứu điều trị bệnh nhân Covid-19 vừa và nhẹ tại tỉnh Bình Dương.
Để bảo đảm tốt nhất cho việc tổ chức và thực hiện nhiệm vụ, Quân đoàn 4 tiến hành huy động lực lượng gồm 57 y, bác sĩ có trình độ chuyên môn cao, cùng với các trang thiết bị, vật tư y tế, phương tiện cần thiết cho cơ động và khám, chữa bệnh.
Quang cảnh buổi xuất quân.
Phát biểu tại Lễ xuất quân, Đại tá Nguyễn Minh Chiến – Giám đốc Bệnh viện Quân y 4 xúc động: Dù biết rằng đây là nhiệm vụ có nhiều khó khăn, nguy hiểm, gian khổ … nhưng đó cũng là một vinh dự, trách nhiệm lớn lao, xuất phát từ trái tim của người thầy thuốc quân y. Vì vậy, cán bộ, nhân viên Bệnh viện Dã chiến truyền nhiễm số 5B phải luôn đoàn kết, đồng lòng, nỗ lực và quyết tâm cao nhất, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, góp phần chăm sóc sức khỏe, đầy lùi dịch bệnh, đem lại cuộc sống bình yên, hạnh phúc cho người dân”.
Lên đường làm nhiệm vụ tại Bệnh viện Dã chiến truyền nhiễm số 5B.
Lên đường làm nhiệm vụ mới, đi thẳng vào tâm dịch, sát cánh cùng địa phương và cả nước trong cuộc chiến chống dịch đầy cam go và nguy hiểm, mỗi cán bộ, nhân viên bệnh viện đều thể hiện quyết tâm chiến thắng dịch bệnh. Thiếu tá Lê Anh Dũng – Bác sĩ CK1, Bệnh viện Quân y 4 thay mặt cho các y, bác sĩ tham gia thực hiện nhiệm vụ chia sẻ: “Chung tay cùng đồng bào chống dịch Covid-19, chúng tôi quyết tâm làm việc với tinh thần trách nhiệm cao nhất, cứu chữa người bệnh tận tâm, tận lực, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và trang bị kỹ thuật, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, góp phần chiến thắng dịch, bệnh Covid-19”.
Trần Bảo Trung