Nội dung thi đua tập trung đột kích vào nhiệm vụ trọng tâm như, xây dựng chi bộ, xây dựng đảng bộ trong sạch vững mạnh; nâng cao chất lượng công tác huấn luyện; xây dựng đơn vị nền nếp chính quy vững mạnh toàn diện; sẵn sàng chiến đấu. Bên cạnh đó, cơ quan quân sự các cấp trong cụm đã tích cực, chủ động tham mưu cho Hội đồng NVQS các địa phương lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân ở cả 2 cấp bảo đảm với đảng viên chính thức nhập ngũ (kết nạp trên 12 tháng) đều đạt và vượt quy định (2%).
Song song đó, các đơn vị còn triển khai hàng chục ngàn lượt cán bộ, chiến sĩ tuần tra, canh gác bảo vệ an toàn mục tiêu, địa bàn; phối hợp Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị huyện tổ chức bồi dưỡng, phổ biến, cập nhập kiến thức QP - AN cho hơn 3.000 cán bộ đối tượng 4, 5; các đơn vị đã tổ chức thành công Đại hội thi đua quyết thắng cấp cơ sở giai đoạn 2012 – 2017 với 176 tập thể, 278 cá nhân được biểu dương, khen thưởng. Ngoài ra các đơn vị trong cụm còn triển khai hơn 4.000 lượt cán bộ, chiến sĩ tham gia lao động giúp dân; xây tặng 5 nhà tình nghĩa, 5 nhà tình thương; sửa chữa, nâng cấp gần 2.000 km đường liên thôn, liên xã; phối hợp khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 1.350 lượt người dân ở các địa phương v.v…
Kết quả, LLVT huyện Củ Chi đạt hạng nhất phong trào thi đua quyết thắng Cụm thi đua 6 năm 2017.