(QK7 Online) – Ngày 11-1, Đội K70, Cục Chính trị Quân khu tổ chức lễ tiễn quân nhân hoàn thành nghĩa vụ quân sự về địa phương năm 2023. Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu đến dự.
Năm 2023, Cục Chính trị Quân khu có 42 quân nhân xuất ngũ, trong đó Đội K70 có 30 đồng chí. Trong thời gian 2 năm tại ngũ, được sự quan tâm của lãnh đạo, chỉ huy các cấp, hạ sĩ quan – binh sĩ Đội K70 trưởng thành về mọi mặt, có phẩm chất đạo đức tốt, đoàn kết kỷ luật; không ngừng phấn đấu, rèn luyện, tu dưỡng, hoàn thành nội dung, chương trình huấn luyện, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ của đơn vị.
Cấp ủy, Chỉ huy Đội K70 tặng giấy khen của Thủ trưởng Cục Chính trị Quân khu cho các quân nhân xuất ngũ.
Đặc biệt, trong quá trình thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ Quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh ở Campuchia qua các thời kỳ đưa về nước, 30 đồng chí hạ sĩ quan – binh sĩ đã nỗ lực phấn đấu, khắc phục mọi khó khăn và quy tập được 115 hài cốt liệt sĩ.
Thủ trưởng Cục Chính trị Quân khu và các cơ quan, đơn vị chụp hình lưu niệm với các đồng chí hạ sĩ quan - binh sĩ xuất ngũ.
Quân nhân xuất ngũ chia tay nhau trước khi về với địa phương, gia đình.
Phát biểu tại buổi lễ, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu biểu dương những thành tích của các quân nhân đạt được trong 2 năm thực hiện nghĩa vụ quân sự; đồng thời mong muốn các quân nhân được xuất ngũ đợt này trở về địa phương cần tiếp tục giữ vững và phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, phẩm chất của người quân nhân cách mạng, người chiến sĩ của Cục Chính trị; thực sự là những công dân tốt, chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, quy định của địa phương; đăng ký và tham gia xây dựng lực lượng dự bị động viên của địa phương và sẵn sàng lên đường thực hiện nhiệm vụ khi Tổ quốc cần.
Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu yêu cầu trên các lĩnh vực công tác, môi trường làm việc mới, các quân nhân cần phát huy bản lĩnh người quân nhân cách mạng; nhanh chóng ổn định cuộc sống, vươn lên làm giàu chính đáng cho bản thân, gia đình và quê hương; tích cực vận động gia đình, người thân thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; tham gia các hoạt động xã hội, góp phần xây dựng địa phương giàu đẹp...
Nhân dịp đầu năm mới, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu chúc các quân nhân xuất ngũ và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang thịnh vượng.
Nguyễn Hoàng