“Chúng tôi khâm phục những người lính Việt Nam”
Đại tá Xon Thoong nhận bó hoa tươi thắm từ cán bộ chiến sĩ Vùng 2 Hải quân
Thay mặt Đảng ủy Bộ tư lệnh Vùng 2 Hải quân, Đại tá Phạm Khắc Lượng, Phó Tư lệnh - Tham mưu trưởng đã tặng Đại tá Xon Thoong bó hoa tươi thắm và chúc mừng đoàn có chuyến làm việc thành công tốt đẹp. Đại tá Xon Thoong xúc động nói: “Tôi đến thăm các bạn, như đến thăm những người anh em ruột thịt”, rồi ông và các thành viên trong đoàn đi bắt tay từng sĩ quan một cách thân thiện, chân thành.
Sau nghi thức xã giao, buổi làm việc giữa lãnh đạo chỉ huy Vùng 2 Hải quân, Lữ đoàn 171 với Đoàn Cục tác chiến Quân đội nước bạn diễn ra trong không khí thân tình cởi mở. Sau khi nghe Đại tá Nguyễn Trọng Ái, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Lữ đoàn 171 giới thiệu những nét căn bản về tổ chức biên chế, nhiệm vụ, truyền thống và quyết tâm bảo vệ chủ quyền biển, đảo, nhà giàn, thềm lục địa của Tổ quốc Việt Nam trong mọi tình huống, Đại tá Xon Thoong phát biểu: “Tôi vinh dự được đến thăm cán bộ chiến sĩ Hải quân Lữ đoàn 171. Tôi cảm ơn sự đón tiếp nồng hậu của cán bộ chiến sĩ. Qua truyền thống, tôi biết Lữ đoàn ra đời trong chiến tranh và trải qua nhiều giai đoạn lịch sử. Được tặng thưởng nhiều phần thưởng cao quí, điều đó khẳng định sự lớn mạnh của Quân đội Nhân dân Việt Nam. Lần thăm này của chúng tôi thêm thắt chặt mối quan hệ giữa hai Đảng, hai nước, hai quân đội Việt Nam - Lào. Hàng năm Cục tác chiến Quân đội hai nước thường xuyên trao đổi, gặp gỡ đánh giá tình hình biên giới hai nước, chứng tỏ sự tăng cường thắt chặt mối quan hệ giữa hai Đảng, hai Nhà nước, hai Quân đội. Đây là truyền thống đoàn kết lâu đời Việt Nam - Lào. Lào không có biển, không có hải quân. Qua cuộc chiến tranh bảo vệ đất nước, đặc biệt sự nghiệp bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc của các bạn, chúng tôi khâm phục những người lính Việt Nam.
Thắm tình hữu nghị Việt-Lào
Đại tá Nguyễn Trọng Ái, Chính ủy Lữ đoàn 171 trao logo kỷ niệm cho Đại tá Xon Thoong
Trong thời gian ngắn thăm khối tàu chiến đấu, những người lính bạn Lào được nghe giới thiệu về nhiệm vụ, khả năng chiến đấu, tính năng tác dụng kỹ chiến thuật, vũ khí chuyên biệt của tàu Hải quân săn ngầm; về năng lực Hải quân Việt Nam bảo đảm hoạt động trong 6 môi trường tác chiến như: Môi trường tác chiến trên bộ, trên không, trên mặt nước, dưới mặt nước, tác chiến điện tử và tác chiến vũ trụ. Đại tá Xon Thoong và 7 thành viên trong đoàn bày tỏ khâm phục tinh thần khắc phục khó khăn, huấn luyện chiến đấu; làm chủ, bảo vệ vững chắc chủ quyền biển đảo, thềm lục địa Tổ quốc của cán bộ chiến sĩ Hải quân Việt Nam nói chung và Lữ đoàn 171 nói riêng trước nhiều tình huống, động thái phức tạp ngoài biển, đảo hiện nay
Trước khi rời Lữ đoàn 171, những người lính của hai đất nước, hai dân tộc, hai quân đội đã siết chặt tay nhau, và không quên chụp hình kỷ niệm. Đại tá xon Thoong bắt chặt tay những sĩ quan Lữ đoàn 171 có mặt trong buổi hôm đó nói trong niềm xúc động: “Chuyến thăm này vô cùng ý nghĩa. Thêm một lần nữa chúng tôi hiểu về đất nước, quân đội và nhân dân Việt Nam. Chúng ta là những người lính ở hai dân tộc khác nhau, hai màu da khác nhau, nhưng không có sự phân biệt. Bởi tôi và các bạn đang chiến đấu bảo vệ Tổ quốc mình, chiến đấu vì hạnh phúc của nhân dân mình”.