(QK7 Online) - Ngày 14/3, đoàn công tác Bộ Tư lệnh Quân khu 7 do Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu làm trưởng đoàn đến thăm, động viên cán bộ, chiến sĩ lực lượng tìm kiếm, cất bốc hài cốt liệt sĩ (HCLS) tại ấp Bầu Bông, xã Phước An, huyện Nhơn Trạch, tỉnh Đồng Nai.
Ngay từ sáng sớm Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Tư lệnh Quân khu 7 (thứ hai từ phải sang) đã có mặt trực tiếp chỉ đạo lực lượng tìm kiếm, cất bốc HCLS làm cẩn thận, tỉ mỉ, chu đáo.
Tham gia đoàn có Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu; Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; Phó Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu; đại diện Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Đồng Nai, huyện Nhơn Trạch và cấp ủy, các ban, ngành, đoàn thể địa phương tỉnh Đồng Nai.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu kiểm tra các di vật còn sót lại trong các bộ HCLS.
Trực tiếp có mặt tại hiện trường, Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Tư lệnh Quân khu 7 đánh giá cao tinh thần trách nhiệm, nỗ lực vượt qua khó khăn gian khổ, thời tiết nắng nóng, khắc nghiệt, quyết tâm cao trong việc tìm kiếm, quy tập HCLS đưa về với đồng chí, đồng đội của cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh Đồng Nai. Đồng thời, yêu cầu cơ quan chức năng tỉnh Đồng Nai nói chung, huyện Nhơn Trạch nói riêng đặc biệt quan tâm, giúp đỡ, hỗ trợ cho lực lượng trực tiếp tìm kiếm, cất bốc, quy tập HCLS cũng như tăng tiền ăn hàng ngày, bảo đảm chế độ tốt nhất cho anh em.
Lãnh đạo Bộ Tư lệnh Quân khu 7 phủ Quốc kỳ lên quách HCLS vừa được tìm thấy.
Đối với Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai cần chỉ đạo ngay công tác rà phá bom mìn còn sót lại sau chiến tranh, đảm bảo cho lực lượng tìm kiếm tuyệt đối an toàn trong quá trình thực hiện nhiệm vụ…
Lãnh đạo Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và tỉnh Đồng Nai dâng hương viếng anh linh các Anh hùng liệt sĩ.
Trước đó vào ngày 12/3, theo thông tin từ ông Dương Văn Tẩu, sinh năm 1968, trong lúc gia đình ông đào ao làm đùm tôm tại khu Gò Cát, ấp Bàu Bông, xã Phước An, huyện Nhơn Trạch thì phát hiện 2 bộ hài cốt được bọc trong túi vải dù bộ đội, có tăng võng kèm theo. Sau đó, ông Tẩu đã báo cáo với cấp ủy, chính quyền địa phương xã và huyện Nhơn Trạch.
Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tặng quà, động viên lực lượng tìm kiếm.
Nhận được nguồn tin báo, Ban Chính sách (Phòng Chính trị, Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai), Ban CHQS huyện Nhơn Trạch, Phòng Lao động Thương binh Xã hội huyện, xã đã có mặt xác minh và tổ chức cất bốc, tìm kiếm HCLS. Đến 12 giờ ngày 14/3, Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Đồng Nai, huyện Nhơn Trạch đã mở rộng tìm kiếm, phát hiện và cất bốc thêm 21 HCLS, nâng tổng số được phát hiện và cất bốc là 23 bộ.
Cũng theo thông tin từ người dân, nơi đây trước là đơn vị thuộc Trung đoàn 10 Đặc công Rừng Sác đóng quân và tổ chức các trận tiến công đánh địch.
Cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh Đồng Nai tiếp tục tìm kiếm, quy tập, cất bốc HCLS.
Ban chỉ đạo 515 tỉnh Đồng Nai chỉ đạo đội tìm kiếm quy tập tiếp tục mở rộng phạm vi tìm kiếm ở xung quanh khu vực này. Khi hoàn thành công việc cất bốc, quy tập, cơ quan chức năng sẽ thực hiện giám định, xác minh danh tính cụ thể theo quy định.
Nguyễn Hoàng