(QK7 Online) - Chiều ngày 19/3, Ban Thường vụ Đảng ủy Quân sự TP Hồ Chí Minh, Ban Thường vụ Thành ủy TP Thủ Đức, Ban Thường vụ 21 Quận ủy, Huyện ủy thuộc TP Hồ Chí Minh ký kết quy chế phối hợp lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương và xây dựng LLVT thành phố giai đoạn 2021-2025. Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu đến dự và chỉ đạo.
Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Quân sự thành phố , Chính ủy Bộ Tư lệnh thành phố báo cáo kết quả phối hợp, lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương nhiệm kỳ 2015-2020.
Dự lễ ký kết có đại diện Thường trực Thành ủy, Thường trực UBND thành phố; lãnh đạo Văn phòng, Ban Tổ chức, Ban Tuyên giáo, Ban Dân vận, Ban Nội chính, Ủy ban kiểm tra Thành ủy; Thường trực Thành ủy, UBND thành phố Thủ Đức và 21 Quận ủy, Huyện ủy; chỉ huy Ban CHQS thành phố Thủ Đức và 21 quận, huyện.
Thời gian qua, chính quyền TP Hồ Chí Minh đã phối hợp rất hiệu quả với Đảng ủy, Bộ Tư lệnh thành phố thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng, luôn ủng hộ các chủ trương, đề án mới của Quân khu.
Ông Nguyễn Phước Hưng, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Thủ Đức phát biểu.
Tại lễ ký kết, các địa phương thống nhất việc phối hợp lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng tiềm lực kinh tế, tiềm lực chính trị tinh thần, tiềm lực quân sự - an ninh và tiềm lực khoa học công nghệ nhằm huy động cho nhiệm vụ quân sự, quốc phòng trong khu vực phòng thủ. Các địa phương chủ động trao đổi, thông báo về tình hình, nhiệm vụ có liên quan đến lĩnh vực quân sự, quốc phòng, phối hợp thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trong LLVT thành phố. Chỉ đạo Ban CHQS thành phố Thủ Đức củng cố mọi hoạt động sau khi sát nhập; đồng thời, phối hợp chỉ đạo Ban CHQS thành phố Thủ Đức cùng các quận, huyện tham mưu xây dựng, tổ chức các lực lượng dân quân tự vệ, dự bị động viên đúng quy định, phù hợp với tình hình nhiệm vụ của địa phương, đơn vị, nâng cao chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu của bộ đội địa phương, dân quân tự vệ, dự bị động viên.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu phát biểu chỉ đạo.
Theo quy chế, các đơn vị phối hợp lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng Đảng bộ Quân sự thành phố Thủ Đức, các quận, huyện, chi bộ quân sự xã, phường, thị trấn trong sạch vững mạnh, tạo nguồn, tuyển, cử đảng viên chính thức nhập ngũ gắn với bố trí, sử dụng đảng viên xuất ngũ và công tác chính sách, hậu phương quân đội. Cùng với đó, phối hợp chỉ đạo, hướng dẫn LLVT thành phố Thủ Đức, 21 quận, huyện tổ chức huấn luyện, diễn tập sát yêu cầu nhiệm vụ, góp phần nâng cao chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu và thực hiện có hiệu quả phong trào Thi đua Quyết thắng gắn với thực hiện phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động của địa phương, xây dựng đơn vị an toàn gắn với xây dựng địa bàn an toàn.
Ký kết quy chế phối hợp.
Phát biểu chỉ đạo, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu đề nghị hàng năm từng địa phương cần cụ thể hóa quy chế phối hợp bằng kế hoạch cụ thể, thực hiện nghiêm túc công tác sơ kết, đánh giá thực chất quá trình phối hợp nhằm nâng cao hiệu quả phối hợp lãnh đạo. Các địa phương làm tốt hơn nữa vai trò tham mưu trong việc sử dụng hiệu quả đảng viên sau khi xuất ngũ; bảo đảm chăm lo vật chất, tinh thần cho LLVT địa phương, góp phần xây dựng LLVT thành phố vững mạnh toàn diện, đủ sức hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ là địa bàn chiến lược của cả nước.
Hải Yến