Chiều 27-9, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân cùng đoàn đại biểu cấp cao Quốc hội Việt Nam đã tới sân bay quốc tế Pochentong, bắt đầu chuyến thăm hữu nghị chính thức Vương quốc Campuchia, theo lời mời của Chủ tịch Quốc hội Campuchia Samdech Heng Samrin. Lễ đón chính thức Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân được tổ chức trọng thể tại Nhà Quốc hội Campuchia. Sau nghi thức chào cờ, duyệt Đội Danh dự, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân, Chủ tịch Quốc hội Campuchia Samdech Heng Samrin và hai đoàn tiến hành hội đàm. Chủ tịch Samdech Heng Samrin khẳng định, chuyến thăm của Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân có ý nghĩa quan trọng, là minh chứng và để củng cố hơn nữa tình đoàn kết, hữu nghị giữa hai Quốc hội. Chúc mừng Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân được bầu làm nữ Chủ tịch Quốc hội Việt Nam, Chủ tịch Quốc hội Campuchia Samdech Heng Samrin cũng đồng thời bày tỏ vui mừng khi suốt 4 nhiệm kỳ Quốc hội vừa qua, mối quan hệ hữu nghị và hợp tác giữa hai bên không ngừng được củng cố, phát triển. Chủ tịch Quốc hội Vương quốc Cam-pu-chia đề nghị hai bên tiếp tục hợp tác, chia sẻ kinh nghiệm giữa các đoàn, các đại biểu Quốc hội trên cả phương diện song phương và đa phương. Nhân dịp này, Chủ tịch Quốc hội Vương quốc Campuchia cảm ơn Quốc hội Việt Nam đã tích cực hỗ trợ, giúp đỡ đào tạo nguồn nhân lực, các trang thiết bị và nhiều tài trợ khác nhằm nâng cao hiệu quả hoạt động cho Quốc hội Campuchia. Nhấn mạnh đây là chuyến công tác nước ngoài đầu tiên sau khi được bầu làm Chủ tịch Quốc hội, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân bày tỏ mong muốn tiếp tục phát huy tình đoàn kết, hữu nghị, truyền thống, hợp tác toàn diện Việt Nam - Campuchia. Nhân dịp này, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân cảm ơn Quốc hội, Chính phủ Campuchia đã quan tâm, tạo điều kiện để bà con Việt kiều, người Campuchia gốc Việt sinh sống, làm ăn, góp phần xây dựng Vương quốc Campuchia. Chủ tịch Quốc hội Campuchia Samdech Heng Samrin tiếp Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân. Ảnh: TTXVN Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân cho rằng, cùng với quan hệ chính trị tốt đẹp, hợp tác giữa Quốc hội Việt Nam với Quốc hội và Thượng viện Campuchia ngày càng phát triển. Để phát huy kết quả hợp tác thời gian qua nhằm đưa sự hợp tác giữa hai nước, hai Quốc hội đi vào chiều sâu, thiết thực và có hiệu quả, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân đề nghị, Quốc hội Campuchia cũng như các nghị sĩ Campuchia tiếp tục quan tâm vun đắp mối quan hệ đoàn kết hữu nghị và hợp tác toàn diện giữa Campuchia và Việt Nam. Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân khẳng định, trước sau như một, Đảng, Nhà nước Việt Nam luôn coi trọng và dành ưu tiên hàng đầu cho việc củng cố và tăng cường quan hệ láng giềng tốt đẹp, hữu nghị truyền thống, hợp tác toàn diện, bền vững lâu dài với Campuchia. Việt Nam và Campuchia có truyền thống đoàn kết, ủng hộ và giúp đỡ lẫn nhau, luôn kề vai, sát cánh bên nhau, nhất là trong lúc khó khăn, hoạn nạn, sẵn sàng hy sinh xương máu cho nhau vì độc lập, tự do của mỗi dân tộc. Truyền thống tốt đẹp đó là niềm tự hào và là tài sản vô giá mà hai dân tộc cần cùng nhau gìn giữ và vun đắp. Hai bên phải tăng cường tuyên truyền, giáo dục, nhất là với thế hệ trẻ, về truyền thống ấy của hai nước. Tại buổi hội đàm, hai Chủ tịch Quốc hội đã thông báo khái quát về tình hình mỗi nước cũng như kết quả hoạt động của Quốc hội. Hai Chủ tịch Quốc hội nhất trí tiếp tục đẩy mạnh vai trò giám sát việc thực hiện những hiệp định, thỏa thuận đã đạt được giữa Chính phủ hai nước về kinh tế-thương mại-đầu tư, văn hóa-giáo dục, quốc phòng-an ninh và nhất là tiến độ phân giới, cắm mốc biên giới; tiếp tục chia sẻ, hỗ trợ, tham vấn lẫn nhau trong những vấn đề quốc tế mà hai bên cùng quan tâm; tăng cường hợp tác chặt chẽ tại các diễn đàn liên nghị viện đa phương mà Quốc hội hai nước là thành viên. * Trước đó, Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân có cuộc hội kiến với Thủ tướng Chính phủ Campuchia Samdech Hun Sen tại Cung Hòa Bình. Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân khẳng định, chính sách nhất quán của Việt Nam là luôn coi trọng và dành ưu tiên cao cho việc củng cố, tăng cường đoàn kết hữu nghị truyền thống và hợp tác toàn diện với Campuchia cũng như Đảng Nhân dân Campuchia. Việt Nam chân thành mong muốn cùng Campuchia đưa quan hệ hai nước tiếp tục phát triển bền vững theo phương châm mà lãnh đạo cấp cao hai bên đã thỏa thuận, mang lại lợi ích thiết thực cho nhân dân hai nước. Thủ tướng Campuchia Hun Xen cảm ơn Việt Nam đã quan tâm hỗ trợ nhân dân vùng biên giới Campuchia được tiếp cận các dịch vụ khám, chữa bệnh, chăm sóc sức khỏe nhân dân. Thủ tướng Hun Xen nhấn mạnh, thời gian tới, hai nước cần tăng cường giáo dục truyền thống quan hệ tốt đẹp giữa hai nước đến các tầng lớp nhân dân, trong đó có thế hệ trẻ. Các địa phương biên giới Việt Nam - Lào - Campuchia cần tăng cường giao lưu hữu nghị, góp phần xây dựng đường biên giới ba nước hòa bình, ổn định, hợp tác, cùng phát triển. * Tối 27-9, Chủ tịch Quốc hội Vương quốc Campuchia Samdech Heng Samrin mở tiệc chiêu đãi Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân và đoàn đại biểu cấp cao Quốc hội Việt Nam. Chiến Thắng - QĐND (từ Phnôm Pênh, Campuchia)