![](/fileman/Uploads/tbNews/16553/thumb/pen3517.jpg)
Xác định nhiệm vụ phòng chống cháy nổ, chập điện mùa khô là nhiệm vụ quan trọng nên ngay từ đầu năm, Phòng Kỹ thuật phối hợp Phòng Tham mưu tổ chức tập huấn nội dung phòng cháy chữa cháy (PCCC), di chuyển vật chất, phương tiện ra khỏi khu vực cháy, nổ cho các cơ quan, đơn vị trong toàn Sư đoàn. Ban hành quy định, hướng dẫn PCCC để các đơn vị chủ động thực hiện. Phòng Kỹ thuật định kỳ kiểm tra vật chất, phương tiện PCCC của các cơ quan, đơn vị và đề xuất biện pháp khắc phục. Có như vậy, đơn vị mới luôn đảm bảo đủ khả năng phòng tránh được cháy, nổ và chập điện.
Theo Thượng úy Trần Văn Hào, Đại đội trưởng Đại đội kho 29: “Chỉ huy đại đội thường xuyên giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ và nhân viên kho về vai trò quan trọng của công tác PCCC và coi đây là nhiệm vụ trung tâm của đơn vị trong cao điểm các tháng mùa khô. Nội quy, tiêu lệnh PCCC, biển cấm lửa, cấm hút thuốc được đơn vị niêm yết rõ ràng nơi vị trí mọi người dễ quan sát; các vật chất bảo đảm cho việc chữa cháy được sắp xếp khoa học và tiện triển khai khi có tình huống xảy ra, việc luyện tập PCCC theo các tình huống giả định được đơn vị tiến hành thường xuyên và kịp thời”.
Chính nhờ những biện pháp tích cực, hiệu quả trên đã giúp Sư đoàn 302 trong nhiều năm qua không xảy ra các vụ việc cháy, nổ và chập điện, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị kỹ thuật trong mọi hoạt động huấn luyện, sinh hoạt, học tập.