Tham gia lớp huấn luyện có 90 học viên là lực lượng dân quân thường trực các huyện, TP trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng. Trong thời gian 60 ngày, các học viên được học tập, huấn luyện các nội dung tổng hợp về giáo dục chính trị - pháp luật nâng cao; huấn luyện quân sự, huấn luyện hậu cần, quân y, kỹ thuật… Bên cạnh đó, lớp huấn luyện đã giới thiệu và trang bị những kiến thức về sử dụng các loại vũ khí, công cụ hỗ trợ trong biên chế; cách đánh địch tay không, đánh địch có trang bị vũ khí; giới thiệu về cấu tạo, nguyên lý hoạt động của lựu đạn LĐ-01; hướng dẫn cách sử dụng mặt nạ MV5, khắc phục sự cố hóa chất độc tính cao, cứu người ra khỏi khu nhiễm; kỹ thuật vận động tiếp cận mục tiêu…
Qua 3 tháng huấn luyện, cán bộ, chiến sĩ đại đội dân quân thường trực luôn được quán triệt và chấp hành nghiêm pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội và các quy định của đơn vị, đảm bảo an toàn tuyệt đối trong huấn luyện.
Kết quả, có 100% đạt yêu cầu; trong đó, khá, giỏi đạt 83%, đạt yêu cầu 17%; kết quả toàn khóa huấn luyện đạt loại khá.
Tại lễ bế mạc, cán bộ, chiến sĩ đạt thành tích cao tại khóa huấn luyện được Trung đoàn 994, Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng tặng giấy khen.